Thủ tục hồ sơ sang tên quyền sử dụng đất khi có di chúc

Câu hỏi của bạn đọc có nội dung:
Bố tôi mất để lại di chúc cho tôi căn nhà. Xin hỏi, thủ tục sang tên căn nhà cho tôi như thế nào?

Thủ tục hồ sơ sang tên quyền sử dụng đất khi có di chúc

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau:

Để tiến hành thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất theo di chúc thì cần tiến hành các thủ tục sau:

Thứ nhất, tiến hành khai nhận di sản thừa kế

Việc khai nhận di sản thừa kế sẽ được thực hiện tại Văn phòng công chứng nơi có đất theo quy định của Luật công chứng. Và theo quy định tại Khoản 2 Điều 57 và Điều 63 Luật công chứng năm 2014 thì cần chuẩn bị một bộ hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

+ Phiếu yêu cầu công chứng;

+ Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của bố bạn để lại;

+ Sơ yếu lý lịch của người được nhận di sản thừa kế (bản sao);

+ CMND/ hộ chiếu, hộ khẩu của những người sau: cha, mẹ bạn và của bạn (bản sao);

+ Giấy chứng tử của cha, mẹ bạn (bản sao);

+ Di chúc (bản sao).

Nộp bộ hồ sơ trên cho công chứng viên tại Văn phòng công chứng Quận, huyện để tiến hành công chứng việc khai nhận di sản thừa kế.

Thứ hai về Hồ sơ đề nghị sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo di chúc.

Sau hoàn thành thủ tục khai nhận di sản thừa kế thì có thể tiến hành thủ tục sang tên quyền sử dụng đất cho người nhận thừa kế theo 

Khoản 2 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT sửa đổi bổ sung Thông tư 24/2014/TT- BTNMT về hồ sơ đăng ký biến động giấy chứng nhận :

+ Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

+ Văn bản khai nhận di sản thừa kế;( di chúc)

+ Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

Hồ sơ nộp tại Văn phòng đăng ký đất đai quận, huyện hoặc chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai.

 

 

 

0963 89 1616

0966.608.386

Đăng ký nhận thông tin dự án !

Đăng ký ngay để xem căn hộ mẫu và nhận tài liệu dự án!

HOTLINE: 0966.608.386